น้อง ๆ คนไหนที่กำลังกังวลว่าเรียนจบแล้วแต่ทำงานไม่เป็น หรือพอเข้าไปทำงานก็เหมือนได้เรียนทุกอย่างใหม่ทั้งหมด วันนี้ลองเปิดใจกับหลักสูตรใหม่ของทางมหาวิทยาลัยกรุงเทพ ที่ได้คิดมาเพื่อตอบโจทย์ตลาดแรงงานที่ไม่ใช่แค่ในประเทศไทย แต่เป็นการตอบโจทย์ตลาดแรงงานโลก รวมถึงการเรียนในหลักสูตรนี้จะเน้นไปที่ Practice Based Learning นั่นคือ หลักสูตรนานาชาติบริหารธุรกิจ หรือ Bachelor of Business Administration (BBA) Bangkok University International
![messageImage_1702525019593](https://tcaster.net/wp-content/uploads/2023/12/messageImage_1702525019593.jpg)
คณบดีหลักสูตรนานาชาติ ผศ.ดร.ดวงธิดา นันทาภิรัตน์
ทำความรู้จัก Bachelor of Business Administration (BBA) Bangkok University International กับคณบดีหลักสูตรนานาชาติ ผศ.ดร.ดวงธิดา นันทาภิรัตน์ ผ่านการสัมภาษณ์ทำความรู้จักหลักสูตร โดยหลักสูตรนี้จะเน้นด้านการจัดการและการบริหารธุรกิจในด้านต่าง ๆ เป็นหลักสูตรที่ออกแบบมาให้น้อง ๆ ผู้เรียนมีความเข้าใจเกี่ยวกับหลักการทางธุรกิจทั้งทฤษฎีและปฏิบัติ เพราะมหาวิทยาลัยกรุงเทพเป็นมหาวิทยาลัยที่เน้นย้ำเรื่อง Creativity รวมถึงการเรียนจะไม่น่าเบื่อเหมือนนั่งเรียนในห้องเรียนปกติทั่วไปอย่างแน่นอน เพราะว่าการเรียน BBA ของที่นี่จะเน้นให้ทุกคนได้มีส่วนร่วมในการเรียน ทั้งการพูดคุย กล้าคิด กล้าถาม โดยทุก ๆ การเรียนจะมีอาจารย์คอยให้ทำปรึกษาอย่างใกล้ชิด รวมทั้งสิ่งอำนวยความสะดวกมากมาย เช่น ห้องเรียน Smart Classroom หรือห้องปฏิบัติการต่าง ๆ
หลักสูตรนานาชาติ BBA ม.กรุงเทพ เป็นที่แรกที่เปิดสอน Data Science และ Digital Marketing ซึ่งเป็นศาสตร์แห่งอนาคตที่จะทำให้น้องๆ ได้เปรียบในการทำงานในโลกธุรกิจยุคใหม่ และที่สำคัญ การเรียนของที่นี่จะอยู่ในรูปแบบ Project Based Learning น้อง ๆ จะได้ลงมือทำงานจริงตั้งแต่เริ่มเรียน เป็นการรับโจทย์จริงจากบริษัทชั้นนำทั้งในประเทศไทยและต่างประเทศ เพราะการเรียนที่มหาวิทยาลัยกรุงเทพเรามองภาพกว้างให้น้อง ๆ มีโอกาสทำงานได้ทั่วโลก นอกจากนี้ น้องๆ ยังสามารถเก็บประสบการณ์และผลงานจากการทำ Project ไว้เป็นส่วนหนึ่งของ Portfolio เพื่อใช้สมัครงานได้อีกด้วย
ยิ่งไปกว่านั้น ยังยืนยันความครบเครื่องและความทันสมัยของหลักสูตรด้วยการได้รับเกียรติจาก คุณสมฤดี ชัยมงคล ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท บ้านปู จำกัด (มหาชน) ศิษย์เก่า ม.กรุงเทพ มาเป็นผู้เชี่ยวชาญวิพากษ์พัฒนาหลักสูตร อีกด้วย
แนะนำ Track ของ BBA Bangkok University International
- Digital Marketing
– Data Management in Digital Marketing
– Modern Marketing Channel and E-Commerce
– Digital Marketing Strategy
– Digital Marketing Content and Design
– Product and Brand Management in Digital Platform
– Practical Training in Digital Marketing - International Business Management
– Consumer Behavior in Global Market
– International Business and Innovation
– Developing an International Business Plan
– Cross Cultural Communication
– Global Business and Innovation
– Practical Training in International Business - Finance and Investment
– Financial Risk Management
– Financial Technology & Securities
– Principle of Investment
– Analysis and Planning of Investment Projects
– Financial Analyst for Organizations
– Practical Training in Finance and Investment - Data Science for Business
– Machine Learning
– Fundamentals of Database Technologies
– Data Structures and Algorithms
– Current Issues in Data Science
– Practical Training in Data Science
หลักสูตร BBA Bangkok University International จะเรียนทั้งหมด 3 ปี โดยมีรายละเอียดการเรียนแต่ละปี ดังนี้
ปีที่ 1
น้อง ๆ ผู้เรียนสามารถเลือก Track ได้ตั้งแต่ปีแรกคือ Digital Marketing, International Business Management, Financial and Investment, Finance and Investment มีการเรียนเนื้อหาเตรียมปูพื้นฐานและได้เริ่มก่อตั้งบริษัทจำลอง
ปีที่ 2
เริ่มการเรียนแบบ Project Based Learning รับโจทย์จริงจากบริษัทชั้นนำทั้งในไทยและต่างประเทศ และดำเนินการธุรกิจบริษัทจำลอง นอกจากนั้นมีโอกาสต่อยอดเรียน Double Degree 2 ปริญญากับมหาวิทยาลัยในต่างประเทศ เช่น ออสเตรเลีย หรือสวิสเซอร์แลนด์
เริ่มรับโจทย์
ปีที่ 3
ปีสุดท้ายของการเรียนก่อนจะเข้าสู่โลกการทำงานอย่างเต็มตัว ในช่วง summer มีโอกาสได้ฝึกงานกับบริษัทชั้นนำทั้งในไทยและต่างประเทศ เช่น บริษัทเครื่องสำอางในต่างประเทศ บริษัทค้าปลีกระหว่างประเทศ เพื่อช่วยให้น้อง ๆ ได้มีประสบการณ์ในการทำงานเตรียมพร้อมออกสู่โลกการทำงานจริง
อาชีพหลังเรียนจบ
จริง ๆ ในหลักสูตรนี้น้อง ๆ สามารถทำงานได้อย่างหลากหลาย และที่สำคัญคือ การทำงานจะไม่ถูกจำกัดขอบเขตแค่ในประเทศไทย แต่ยังสามารถปรับตัวทำงานในบริษัทต่างประเทศได้อีกด้วย ยกตัวอย่างสายอาชีพ
Marketing-related International careers
Online marketing manager, Social media manager,International business analyst, Market research manager
Business-related related careers
Global business manager, Logistic and Supply Chain Manager
Finance & Investment-related careers
Banker, Investor, Financial analyst, Securities analyst
Data Science-careers
Data analyst, Marketing analyst
ค่าเทอมสำหรับนักเรียนไทย
Digital Marketing / International Business Management / Finance and Investment
เทอมแรก 69,830 บาท รวมทั้งหมด (3 ปี) 507,830 บาท
Data Science for Business
เทอมแรก 69,830 บาท รวมทั้งหมด (3 ปี) 515,330 บาท
ค่าเทอมสำหรับนักเรียนต่างชาติ
Digital Marketing / International Business Management / Finance and Investment
เทอมแรก 76,130 บาท รวมทั้งหมด (3 ปี) 546,530 บาท
Data Science for Business
เทอมแรก 76,130 บาท รวมทั้งหมด (3 ปี) 554,030 บาท
ทุนการศึกษา
สามารถดูข้อมูลและรายละเอียดของทุนการศึกษาจากมหาวิทยาลัยกรุงเทพได้จากที่นี่เลย คลิก
สำหรับน้อง ๆ ที่สนใจอยากรู้ข้อมูลคณะ Bachelor of Business Administration (BBA) Bangkok University International สามารถติดต่อได้ที่
Facebook : Bangkok University International
Website : www.bu.ac.th/en/international-programs
Contact : +662 407 3888 ext 2416, 2417, 2280
Email : inter.admission@bu.ac.th
บทความอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้อง